psql (PostgreSQL) 11 - en to vi translation catalogue (476 entries)

en: invalid binary "%s"
vi: tập tin nhị phân không hợp lệ "%s"

en: could not read binary "%s"
vi: không đọc được tập tin nhị phân "%s"

en: could not find a "%s" to execute
vi: không tìm thấy file "%s" để chạy

en: out of memory
vi: hết bộ nhớ

en: out of memory
vi: hết bộ nhớ

en: cannot duplicate null pointer (internal error)
vi: không thể nhân đôi con trỏ null (lỗi nội bộ)

en: could not look up effective user ID %ld: %s
vi: không tìm thấy tên người dùng %ld: %s

en: user does not exist
vi: người dùng không tồn tại

en: user name lookup failure: error code %lu
vi: không tìm thấy tên người dùng: mã lỗi %lu

en: command not executable
vi: không thể thực thi câu lệnh này

en: command not found
vi: không tìm thấy câu lệnh

en: child process exited with exit code %d
vi: tiến trình chạy con đã thoát với mã: %d

en: child process was terminated by exception 0x%X
vi: tiến trình chạy con bị chấm dứt bởi lỗi 0x%X

en: child process exited with unrecognized status %d
vi: tiến trình chạy con đã thoát với trạng thái không rõ: %d

en: (%lu row) | (%lu rows)
vi[0]: (%lu dòng)

en: Interrupted
vi: Bị gián đoạn

en: Cannot add header to table content: column count of %d exceeded.
vi: Không thể thêm tiêu đề vào nội dung bảng: số cột %d bị vượt quá.

en: Cannot add cell to table content: total cell count of %d exceeded.
vi: Không thể thêm ô vào nội dung bảng: số ô %d bị vượt quá.

en: invalid output format (internal error): %d
vi: định dạng đầu ra không hợp lệ (lỗi nội bộ): %d

en: You are currently not connected to a database.
vi: Hiện tại bạn không được kết nối đến cơ sở dữ liệu nào.

en: You are connected to database "%s" as user "%s" via socket in "%s" at port "%s".
vi: Bạn đang được kết nối đến cơ sở dữ liệu "%s" bằng người dùng "%s" thông qua socket "%s" tại cổng "%s".

en: You are connected to database "%s" as user "%s" on host "%s" at port "%s".
vi: Bạn đang được kết nối đến cơ sở dữ liệu "%s" bằng người dùng "%s" ở máy "%s" tại cổng "%s".

en: No changes
vi: Không có sự thay đổi

en: There is no previous error.
vi: Không có lỗi nào trước đấy.

en: Query buffer is empty.
vi: Bộ đệm truy vấn trống.

en: Enter it again:
vi: Nhập lại:

en: Query buffer reset (cleared).
vi: Khôi phục bộ đệm truy vấn (đã xóa).

en: Wrote history to file "%s".
vi: Đã ghi lịch sử vào file "%s".

en: Timing is on.
vi: Timing được bật.

en: Timing is off.
vi: Timing được tắt.

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: Password for user %s:
vi: Mật khẩu cho người dùng %s:

en: \connect: %s
vi: \kết nối: %s

en: You are now connected to database "%s" as user "%s" via socket in "%s" at port "%s".
vi: Bạn đang kết nối đến cơ sở dữ liệu "%s" bằng người dùng "%s" thông qua socket "%s" tại cổng "%s".

en: You are now connected to database "%s" as user "%s" on host "%s" at port "%s".
vi: Bạn đang kết nối đến cơ sở dữ liệu "%s" bằng người dùng "%s" ở máy "%s" tại cổng "%s".

en: You are now connected to database "%s" as user "%s".
vi: Bạn đang kết nối đến cơ sở dữ liệu "%s" bằng người dùng "%s".

en: %s (%s, server %s)
vi: %s (%s, máy chủ %s)

en: WARNING: %s major version %s, server major version %s.
             Some psql features might not work.
vi: CẢNH BÁO: %s phiên bản chính %s, phiên bản chính của máy chủ %s.
              Một số tính năng psql có thể không hoạt động.

en: SSL connection (protocol: %s, cipher: %s, bits: %s, compression: %s)
vi: Kết nối SSL (protocol: %s, cipher: %s, bits: %s, compression: %s)

en: unknown
vi: không xác định

en: off
vi: tắt

en: on
vi: bật

en: WARNING: Console code page (%u) differs from Windows code page (%u)
             8-bit characters might not work correctly. See psql reference
             page "Notes for Windows users" for details.
vi: WARNING: Mã trang của console (%u) khác với của Windows (%u)
             ký tự 8-bit có thể không hoạt động đúng. Xem trang tham chiếu
             psql "Notes for Windows users" để biết thêm chi tiết.

en: Border style is %d.
vi: Kiểu đường viền là %d.

en: Target width is unset.
vi: Độ rộng của mục tiêu chưa được thiết lập.

en: Target width is %d.
vi: Độ rộng của mục tiêu là %d.

en: Expanded display is on.
vi: Màn hình mở rộng đang bật.

en: Expanded display is used automatically.
vi: Màn hình mở rộng được sử dụng tự động.

en: Expanded display is off.
vi: Màn hình mở rộng đang tắt.

en: Field separator is zero byte.
vi: Trường phân cách là 0 byte.

en: Field separator is "%s".
vi: Trường phân cách là "%s".

en: Default footer is on.
vi: Mẫu cuối trang mặc định đang bật.

en: Default footer is off.
vi: Mẫu cuối trang mặc định đang tắt.

en: Output format is %s.
vi: Định dạng đầu ra là %s.

en: Line style is %s.
vi: Kiểu dòng là %s.

en: Null display is "%s".
vi: Hiển thị null là "%s".

en: Locale-adjusted numeric output is on.
vi: Đầu ra kiểu numeric điều chỉnh theo locale được bật.

en: Locale-adjusted numeric output is off.
vi: Đầu ra kiểu numeric điều chỉnh theo locale được tắt.

en: Pager is used for long output.
vi: Pager được sử dụng cho đầu ra dài.

en: Pager is always used.
vi: Pager luôn được sử dụng.

en: Pager usage is off.
vi: Pager bị tắt.

en: Pager won't be used for less than %d line.
     | Pager won't be used for less than %d lines.
vi[0]: Pager sẽ không được sử dụng cho ít hơn %d dòng.

en: Record separator is zero byte.
vi: Bộ tách bản ghi là 0 byte.

en: Record separator is <newline>.
vi: Bộ tách bản ghi là <newline>.

en: Record separator is "%s".
vi: Bộ tách bản ghi là "%s".

en: Table attributes are "%s".
vi: Thuộc tính bảng là "%s".

en: Table attributes unset.
vi: Thuộc tính bảng chưa được thiết lập.

en: Title is "%s".
vi: Tiêu đề là "%s".

en: Title is unset.
vi: Tiêu đề chưa được thiết lập.

en: Tuples only is on.
vi: Chế độ tuples được bật.

en: Tuples only is off.
vi: Chế độ tuples được tắt.

en: Unicode border line style is "%s".
vi: Kiểu đường viền Unicode là "%s".

en: Unicode column line style is "%s".
vi: Kiểu dòng cột Unicode là "%s".

en: Unicode header line style is "%s".
vi: Kiểu dòng tiêu đề Unicode là "%s".

en: %s	%s (every %gs)
vi: %s	%s (%g mỗi giây)

en: %s (every %gs)
vi: %s (%g mỗi giây)

en: ********* QUERY **********
    %s
    **************************
vi: ********* CÂU LỆNH **********
    %s
    **************************

en: The connection to the server was lost. Attempting reset:
vi: Mất kết nối đến máy chủ. Thử khởi động lại:

en: Failed.
vi: Lỗi.

en: Succeeded.
vi: Thành công.

en: Time: %.3f ms
vi: Thời gian: %.3f ms

en: Time: %.3f ms (%02d:%06.3f)
vi: Thời gian: %.3f ms (%02d:%06.3f)

en: Time: %.3f ms (%02d:%02d:%06.3f)
vi: Thời gian: %.3f ms (%02d:%02d:%06.3f)

en: Time: %.3f ms (%.0f d %02d:%02d:%06.3f)
vi: Thời gian: %.3f ms (%.0f d %02d:%02d:%06.3f)

en: Asynchronous notification "%s" with payload "%s" received from server process with PID %d.
vi: Thông báo không đồng bộ "%s" với tải trọng "%s" nhận được từ máy chủ ở process có PID %d.

en: Asynchronous notification "%s" received from server process with PID %d.
vi: Thông báo không đồng bộ "%s" nhận được từ máy chủ ở process có PID %d.

en: ***(Single step mode: verify command)*******************************************
    %s
    ***(press return to proceed or enter x and return to cancel)********************
vi: *** (Chế độ bước đơn: xác minh lệnh) *************************************** ****
    %s
    *** (nhấn return để tiếp tục hoặc nhập x và return để hủy) ********************

en: Column
vi: Cột

en: Type
vi: Kiểu

en: canceled by user
vi: bị hủy bởi người dùng

en: Name
vi: Tên

en: Result data type
vi: Kiểu dữ liệu kết quả

en: Argument data types
vi: Kiểu dữ liệu tham số

en: Description
vi: Mô tả

en: List of aggregate functions
vi: Danh sách các hàm aggregate

en: Table
vi: Bảng

en: List of access methods
vi: Danh sách các phương thức truy cập

en: Owner
vi: Chủ sở hữu

en: Location
vi: Vị trí

en: Options
vi: Lựa chọn

en: List of tablespaces
vi: Danh sách các tablespaces

en: window
vi: cửa sổ

en: safe
vi: an toàn

en: unsafe
vi: rủi ro

en: Parallel
vi: Song song

en: Security
vi: Bảo mật

en: Language
vi: Ngôn ngữ

en: Source code
vi: Mã nguồn

en: List of functions
vi: Danh sách các hàm

en: Internal name
vi: Tên nội bộ

en: Elements
vi: Phần tử

en: List of data types
vi: Danh sách các loại dữ liệu

en: Left arg type
vi: Loại đối số trái

en: Right arg type
vi: Loại đối số phải

en: Result type
vi: Loại kết quả

en: Function
vi: Hàm

en: List of operators
vi: Danh sách các toán tử

en: Encoding
vi: Mã hóa

en: List of databases
vi: Danh sách các cơ sở dữ liệu

en: table
vi: bảng

en: foreign table
vi: bảng ngoại khóa

en: Column privileges
vi: Quyền của cột

en: Policies
vi: Chính sách

en: Access privileges
vi: Quyền truy cập

en: function
vi: hàm

en: type
vi: kiểu

en: Default access privileges
vi: Quyền truy cập mặc định

en: Object
vi: Đối tượng

en: table constraint
vi: ràng buộc bảng

en: domain constraint
vi: ràng buộc domain

en: rule
vi: luật

en: Object descriptions
vi: Mô tả đối tượng

en: Start
vi: Bắt đầu

en: Minimum
vi: Tối thiểu

en: Maximum
vi: Tối đa

en: Increment
vi: Tăng

en: yes
vi: có

en: no
vi: không

en: Owned by: %s
vi: Thuộc về: %s

en: Sequence for identity column: %s
vi: Sequence để nhận dạng cột: %s

en: Unlogged table "%s.%s"
vi: Bảng unlogged "%s.%s"

en: Table "%s.%s"
vi: Bảng "%s.%s"

en: Special relation "%s.%s"
vi: Bảng đặc biệt "%s.%s"

en: Composite type "%s.%s"
vi: Kiểu phức hợp "%s.%s"

en: Foreign table "%s.%s"
vi: Bảng ngoại khóa "%s.%s"

en: Nullable
vi: Cho phép null

en: Default
vi: Mặc định

en: Definition
vi: Định nghĩa

en: FDW options
vi: Các tùy chọn FDW

en: Stats target
vi: Mục tiêu stats

en: Partition of: %s %s
vi: Partition của: %s %s

en: No partition constraint
vi: Không có ràng buộc partition

en: Partition constraint: %s
vi: Ràng buộc partition: %s

en: Partition key: %s
vi: Khóa cho partition: %s

en: primary key,
vi: khóa chính,

en: for table "%s.%s"
vi: cho bảng "%s.%s"

en: , invalid
vi: , lỗi

en: Indexes:
vi: Các index:

en: Check constraints:
vi: Ràng buộc check:

en: Foreign-key constraints:
vi: Ràng buộc khóa ngoài:

en: Referenced by:
vi: Được tham chiếu bởi:

en: Policies:
vi: Chính sách:

en: Policies (forced row security enabled):
vi: Các chính sách (kích hoạt bảo mật hàng bắt buộc):

en: Policies (row security enabled): (none)
vi: Chính sách (bật bảo mật hàng): (không)

en: Policies (forced row security enabled): (none)
vi: Các chính sách (kích hoạt bảo mật hàng bắt buộc): (không)

en: Policies (row security disabled):
vi: Chính sách (tắt bảo mật hàng):

en: Statistics objects:
vi: Đối tượng statistics:

en: Rules:
vi: Quy tắc:

en: Disabled rules:
vi: Các quy tắc bị vô hiệu hóa:

en: Rules firing always:
vi: Các quy tắc luôn kích hoạt:

en: Rules firing on replica only:
vi: Các qui tắc chỉ kích hoạt ở replica:

en: Publications:
vi: Các Publication:

en: View definition:
vi: Định nghĩa view:

en: Triggers:
vi: Các trigger:

en: Disabled user triggers:
vi: Trigger cho người dùng bị vô hiệu hóa:

en: Disabled triggers:
vi: Các trigger bị vô hiệu hóa:

en: Server: %s
vi: Máy chủ: %s

en: FDW options: (%s)
vi: Tùy chọn FDW: (%s)

en: Number of partitions: %d
vi: Số lượng partition: %d

en: Typed table of type: %s
vi: Kiểu dữ liệu bảng: %s

en: Has OIDs: yes
vi: Có OIDs: có

en: List of roles
vi: Danh sách role

en: Role name
vi: Tên role

en: Member of
vi: Thành viên của

en: Create role
vi: Tạo role

en: Create DB
vi: Tạo DB

en: Cannot login
vi: Không thể đăng nhập

en: %d connection | %d connections
vi[0]: %d kết nối

en: Password valid until
vi: Mật khẩu hợp lệ cho đến

en: Database
vi: Cơ sở dữ liệu

en: Settings
vi: Cài đặt

en: List of settings
vi: Danh sách các cài đặt

en: special
vi: đặc biệt

en: List of relations
vi: Danh sách các mối quan hệ

en: Internal language
vi: Ngôn ngữ nội bộ

en: Call handler
vi: Trình xử lý gọi

en: Validator
vi: Trình xác thực

en: Inline handler
vi: Trình xử lý inline

en: List of languages
vi: Danh sách các ngôn ngữ

en: List of domains
vi: Danh sách các miền

en: Source
vi: Nguồn

en: Default?
vi: Mặc định?

en: List of conversions
vi: Danh sách các conversion

en: enabled
vi: được bật

en: always
vi: luôn luôn

en: disabled
vi: được tắt

en: Enabled
vi: Được bật

en: List of event triggers
vi: Danh sách các sự kiện triggers

en: Source type
vi: Kiểu nguồn

en: Target type
vi: Kiểu đích

en: List of casts
vi: Danh sách cast

en: List of collations
vi: Danh sách các collations

en: List of schemas
vi: Danh sách các schema

en: Start parse
vi: Bắt đầu phân tích cú pháp

en: Method
vi: Phương thức

en: Get next token
vi: Nhận token tiếp theo

en: End parse
vi: Kết thúc phân tích cú pháp

en: Get headline
vi: Nhận tiêu đề

en: Get token types
vi: Nhận kiểu token

en: Token name
vi: Tên token

en: Init options
vi: Tùy chọn khởi tạo

en: Init
vi: Khởi tạo

en: Lexize
vi: Xử lý Lex

en: 
    Parser: "%s.%s"
vi: 
    Trình phân tích cú pháp: "%s.%s"

en: 
    Parser: "%s"
vi: 
    Trình phân tích cú pháp: "%s"

en: Version
vi: Phiên bản

en: List of foreign servers
vi: Danh sách các foreign server

en: Server
vi: Máy chủ

en: User name
vi: Tên người dùng

en: List of user mappings
vi: Danh sách ánh xạ người dùng

en: List of foreign tables
vi: Danh sách bảng ngoại khóa

en: List of installed extensions
vi: Danh sách các extension đã cài đặt

en: Object description
vi: Mô tả đối tượng

en: Objects in extension "%s"
vi: Đối tượng trong extension "%s"

en: List of publications
vi: Danh sách các publication

en: List of subscriptions
vi: Danh sách các subscription

en: Usage:
vi: Cách dùng:

en:   psql [OPTION]... [DBNAME [USERNAME]]
vi:   psql [lựa chọn]... [tên cơ sở dữ liệu [tên người dùng]]

en: General options:
vi: Các lựa chọn chính:

en:   -c, --command=COMMAND    run only single command (SQL or internal) and exit
vi:   -c, --command=CÂU LỆNH    chỉ chạy một câu lệnh đơn (SQL hoặc nội bộ) và thoát

en: 
    Input and output options:
vi: 
    Các lựa chọn đầu vào và đầu ra:

en:   -a, --echo-all           echo all input from script
vi:   -a, --echo-all           in ra toàn bộ đầu vào từ kịch bản

en:   -b, --echo-errors        echo failed commands
vi:   -b, --echo-errors        in ra các câu lệnh lỗi

en:   -e, --echo-queries       echo commands sent to server
vi:   -e, --echo-queries       in ra các câu lệnh gửi đến máy chủ

en:   -E, --echo-hidden        display queries that internal commands generate
vi:   -E, --echo-hidden        hiển thị các truy vấn mà câu lệnh nội bộ sinh ra

en:   -o, --output=FILENAME    send query results to file (or |pipe)
vi:   -o, --output=FILENAME    gửi kết quả của truy vấn vào file (hoặc song song | pipe)

en:   -q, --quiet              run quietly (no messages, only query output)
vi:   -q, --quiet             chỉ chạy (không có tin nhắn, chỉ có kết quả trả về)

en: 
    Output format options:
vi: 
    Các tùy chọn định dạng đầu ra:

en:   -A, --no-align           unaligned table output mode
vi:   -A, --no-align           chế độ không căn lề bảng đầu ra

en:   -H, --html               HTML table output mode
vi:   -H, --html               Kết quả đầu ra ở dạng bảng HTML

en: 
    Connection options:
vi: 
    Tùy chọn kết nối:

en: local socket
vi: socket cục bộ

en:   -p, --port=PORT          database server port (default: "%s")
vi:   -p, --port=CỔNG          cổng của cơ sở dữ liệu (mặc định: "%s")

en:   -w, --no-password        never prompt for password
vi:   -w, --no-password        không hỏi mật khẩu

en:   -W, --password           force password prompt (should happen automatically)
vi:   -W, --password           bắt buộc nhập mật khẩu (mặc định sẽ tự động xảy ra)

en: General
vi: Tổng quan

en:   \g [FILE] or ;         execute query (and send results to file or |pipe)
vi:   \g [FILE] or ;         thực thi truy vấn (và gửi kết quả tới tệp hoặc pipe)

en:   \q                     quit psql
vi:   \q                     thoát khỏi psql

en:   \watch [SEC]           execute query every SEC seconds
vi:   \watch [số]           thực thi câu lệnh sau mỗi [số] giây

en: Help
vi: Giải đáp

en:   \? options             show help on psql command-line options
vi:   \? options             đưa ra hướng dẫn về các lựa chọn của câu lệnh psql

en:   \? variables           show help on special variables
vi:   \? variables           đưa ra hướng dẫn về các biến đặc biệt

en:   \h [NAME]              help on syntax of SQL commands, * for all commands
vi:   \h [TÊN]              hướng dẫn về cú pháp của câu lệnh SQL, dùng * cho toàn bộ câu lệnh

en: Query Buffer
vi: Bộ đệm truy vấn

en:   \s [FILE]              display history or save it to file
vi:   \s [FILE]              hiển thị lịch sử hoặc lưu vào file

en: Input/Output
vi: Đầu vào/Đầu ra

en:   \o [FILE]              send all query results to file or |pipe
vi:   \o [FILE]              gửi tất cả các kết quả truy vấn tới tệp hoặc pipe

en:   \endif                 end conditional block
vi:   \endif                 kết thúc khối điều kiện

en:   \db[+]  [PATTERN]      list tablespaces
vi:   \db[+]  [PATTERN]      danh sách tablespace

en:   \dD[S+] [PATTERN]      list domains
vi:   \dD[S+] [PATTERN]      danh sách các miền

en:   \ddp    [PATTERN]      list default privileges
vi:   \ddp    [PATTERN]      danh sách các quyền mặc định

en:   \dE[S+] [PATTERN]      list foreign tables
vi:   \dE[S+] [PATTERN]      danh sách các bảng ngoại khóa

en:   \det[+] [PATTERN]      list foreign tables
vi:   \det[+] [PATTERN]     danh sách các bảng ngoại khóa

en:   \dn[S+] [PATTERN]      list schemas
vi:   \dn[S+] [PATTERN]      danh sách các schema

en:   \dt[S+] [PATTERN]      list tables
vi:   \dt[S+] [PATTERN]      danh sách các bảng

en:   \dv[S+] [PATTERN]      list views
vi:   \dv[S+] [PATTERN]      danh sách các view

en:   \dx[+]  [PATTERN]      list extensions
vi:   \dx[+]  [PATTERN]      danh sách các extension

en:   \l[+]   [PATTERN]      list databases
vi:   \l[+]   [PATTERN]      danh sách database

en:   \z      [PATTERN]      same as \dp
vi:   \z      [PATTERN]      tương tự như \dp

en:   \t [on|off]            show only rows (currently %s)
vi:   \t [on|off]           chỉ hiển thị số dòng (hiện tại %s)

en: Connection
vi: Kết nối

en:   \c[onnect] {[DBNAME|- USER|- HOST|- PORT|-] | conninfo}
                             connect to new database (currently "%s")
vi:   \c[onnect] {[DBNAME|- USER|- HOST|- PORT|-] | conninfo}
                            kết nối đến cơ sở dữ liệu mới (hiện tại "%s")

en:   \c[onnect] {[DBNAME|- USER|- HOST|- PORT|-] | conninfo}
                             connect to new database (currently no connection)
vi:   \c[onnect] {[DBNAME|- USER|- HOST|- PORT|-] | conninfo}
                             kết nối đến cơ sở dữ liệu mới (hiện tại đang không kết nối)

en:   \conninfo              display information about current connection
vi:   \conninfo              hiển thị thông tin về kết nối hiện tại

en:   \password [USERNAME]   securely change the password for a user
vi:   \password [USERNAME]   đổi mật khẩu cho một người dùng

en:   \cd [DIR]              change the current working directory
vi:   \cd [DIR]              chuyển đến thư mục làm việc

en:   \setenv NAME [VALUE]   set or unset environment variable
vi:   \setenv TÊN [GIÁ TRỊ]   thiết lập hoặc loại bỏ giá trị của biến môi trường

en: Variables
vi: Các biến

en:   \unset NAME            unset (delete) internal variable
vi:   \unset TÊN            Loại bỏ thiết lập (xóa) biến nội bộ

en: Large Objects
vi: Các đối tượng lớn (Large Object)

en: psql variables:
vi: các biến psql:

en:   QUIET
        run quietly (same as -q option)
vi:   QUIET
        không hiển thị tin nhắn (giống với tùy chọn -q)

en: 
    Display settings:
vi: 
    Các thiết lập cho hiển thị:

en: 
    Environment variables:
vi: 
    Các biến môi trường:

en:   TMPDIR
        directory for temporary files
vi:   TMPDIR
        thư mục cho các tệp tạm thời

en: Available help:
vi: Các trợ giúp sẵn có:

en: Large objects
vi: Đối tượng lớn (Large object)

en: Use \? for help.
vi: Gõ \? để được giúp đỡ.

en: Use \q to quit.
vi: Sử dụng \q để thoát.

en: unterminated quoted string
vi: chuỗi trích dẫn chưa hoàn chỉnh

en: name
vi: tên

en: where aggregate_signature is:
vi: aggregate_signature có thể là:

en: option
vi: lựa chọn

en: where option can be:
vi: role_specification có thể là:

en: value
vi: giá trị

en: where abbreviated_grant_or_revoke is one of:
vi: mà abbreviated_grant_or_revoke là một trong:

en: where member_object is:
vi: mà member_object là:

en: and aggregate_signature is:
vi: và aggregate_signature là:

en: where action is one of:
vi: abbreviated_grant_or_revoke là một trong:

en: strategy_number
vi: index_name

en: password
vi: mật khẩu

en: increment
vi: tăng

en: start
vi: bắt đầu

en: and partition_bound_spec is:
vi: và partition_bound_spec là:

en: operator
vi: toán tử

en: and table_constraint_using_index is:
vi: và table_constraint_using_index là:

en: where option can be one of:
vi: tùy chọn có thể là một trong số dưới đây:

en: and table_and_columns is:
vi: và table_and_columns là:

en: where transaction_mode is one of:
vi: transaction_mode là một trong:

en: argument
vi: tham số đầu vào

en: filename
vi: tên file

en: command
vi: câu lệnh

en: condition
vi: điều kiện

en: query
vi: truy vấn

en: quote_character
vi: ký tự quote

en: escape_character
vi: ký tự escape

en: or the old syntax
vi: hoặc là cú pháp cũ

en: version
vi: phiên bản

en: constraint
vi: ràng buộc

en: where constraint is:
vi: ràng buộc là:

en: where column_constraint is:
vi: mà column_constraint là:

en: definition
vi: định nghĩa

en: method
vi: phương pháp

en: where event can be one of:
vi: sự kiện có thể là một trong:

en: directory
vi: thư mục

en: subtype
vi: kiểu con

en: default
vi: mặc định

en: element
vi: phần tử

en: code
vi: mã

en: parameter
vi: tham số

en: statement
vi: câu lệnh

en: count
vi: số lượng

en: and conflict_action is one of:
vi: và conflict_action là một trong:

en: lockmode
vi: chế độ lock

en: where lockmode is one of:
vi: chế độ lock là một trong:

en: update
vi: cập nhật

en: abort the current transaction
vi: hủy bỏ transaction hiện tại

en: change the definition of a collation
vi: thay đổi định nghĩa một collation

en: change the definition of a conversion
vi: thay đổi định nghĩa một conversion

en: change a database
vi: thay đổi một cơ sở dữ liệu

en: define default access privileges
vi: định nghĩa đặc quyền truy cập mặc định

en: change the definition of a domain
vi: thay đổi định nghĩa một domain

en: change the definition of an extension
vi: thay đổi định nghĩa một extension

en: change the definition of a foreign table
vi: thay đổi định nghĩa một bảng ngoại khóa

en: change the definition of a function
vi: thay đổi định nghĩa một hàm

en: change role name or membership
vi: thay đổi tên role hoặc thành viên

en: change the definition of an index
vi: thay đổi định nghĩa một index

en: change the definition of a large object
vi: thay đổi định nghĩa một large object

en: change the definition of a materialized view
vi: thay đổi định nghĩa một materialized view

en: change the definition of an operator
vi: thay đổi định nghĩa một toán tử

en: change the definition of an operator class
vi: thay đổi định nghĩa một operator class

en: change the definition of an operator family
vi: thay đổi định nghĩa một operator family

en: change the definition of a procedure
vi: thay đổi định nghĩa một procedure

en: change the definition of a publication
vi: thay đổi định nghĩa một publication

en: change a database role
vi: thay đổi một database role

en: change the definition of a routine
vi: thay đổi định nghĩa một routine

en: change the definition of a rule
vi: thay đổi định nghĩa một rule

en: change the definition of a schema
vi: thay đổi định nghĩa một schema

en: change the definition of a subscription
vi: thay đổi định nghĩa một subscription

en: change a server configuration parameter
vi: thay đổi một tham số cấu hình máy chủ

en: change the definition of a table
vi: thay đổi định nghĩa một bảng

en: change the definition of a tablespace
vi: thay đổi định nghĩa một tablespace

en: change the definition of a trigger
vi: thay đổi định nghĩa của một trigger

en: change the definition of a type
vi: thay đổi định nghĩa của một kiểu

en: change the definition of a view
vi: thay đổi định nghĩa của một view

en: start a transaction block
vi: bắt đầu một transaction

en: invoke a procedure
vi: gọi một thủ tục

en: close a cursor
vi: đóng con trỏ

en: cluster a table according to an index
vi: cluster một bảng dựa trên một index

en: commit the current transaction
vi: commit transaction hiện tại

en: define a new access method
vi: định nghĩa một access method mới

en: define a new cast
vi: định nghĩa một cast mới

en: define a new collation
vi: định nghĩa một collation mới

en: create a new database
vi: định nghĩa một database mới

en: define a new domain
vi: định nghĩa một domain mới

en: define a new event trigger
vi: định nghĩa một sự kiện trigger mới

en: install an extension
vi: cài đặt một extension

en: define a new foreign table
vi: định nghĩa một bảng ngoại khóa mới

en: define a new function
vi: định nghĩa một hàm mới

en: define a new database role
vi: định nghĩa một database role mới

en: define a new index
vi: định nghĩa một index mới

en: define a new procedural language
vi: định nghĩa một ngôn ngữ thủ tục mới

en: define a new materialized view
vi: định nghĩa một materialized view mới

en: define a new operator
vi: định nghĩa một toán tử mới

en: define a new operator class
vi: định nghĩa một operator class mới

en: define a new operator family
vi: định nghĩa một operator family mới

en: define a new procedure
vi: định nghĩa một thủ tục mới

en: define a new publication
vi: định nghĩa một publication mới

en: define a new rewrite rule
vi: định nghĩa một rewrite rule mới

en: define a new schema
vi: định nghĩa một schema mới

en: define extended statistics
vi: định nghĩa statistic mở rộng

en: define a new subscription
vi: định nghĩa một subscription mới

en: define a new table
vi: định nghĩa một bảng mới

en: define a new tablespace
vi: định nghĩa một tablespace mới

en: define a new transform
vi: định nghĩa một transform mới

en: define a new trigger
vi: định nghĩa một trigger mới

en: define a new data type
vi: định nghĩa một kiểu dữ liệu mới

en: define a new view
vi: định nghĩa một view mới

en: deallocate a prepared statement
vi: giải phóng một prepared statement

en: define a cursor
vi: định nghĩa con trỏ

en: delete rows of a table
vi: xóa các dòng của một bảng

en: discard session state
vi: loại bỏ trạng thái phiên

en: remove an access method
vi: xóa một access method

en: remove an aggregate function
vi: xóa một aggregate function

en: remove a cast
vi: xóa một cast

en: remove a collation
vi: xóa một collation

en: remove a conversion
vi: xóa một conversion

en: remove a database
vi: xóa một cơ sở dữ liệu

en: remove a domain
vi: xóa một domain

en: remove an event trigger
vi: xóa một sự kiện trigger

en: remove an extension
vi: xóa một extension

en: remove a foreign-data wrapper
vi: xóa một foreign-data wrapper

en: remove a foreign table
vi: xóa một bảng ngoại khóa

en: remove a function
vi: xóa một hàm

en: remove a database role
vi: xóa một database role

en: remove an index
vi: xóa một index

en: remove a procedural language
vi: xóa một ngôn ngữ thủ tục

en: remove a materialized view
vi: loại bỏ một materialized view

en: remove an operator
vi: xóa một toán tử

en: remove an operator class
vi: xóa một operator class

en: remove an operator family
vi: xóa một operator family

en: remove a procedure
vi: xóa một thủ tục

en: remove a publication
vi: xóa một publication

en: remove a routine
vi: xóa một routine

en: remove a rewrite rule
vi: xóa một rewrite rule

en: remove a schema
vi: xóa một schema

en: remove a sequence
vi: xóa một sequence

en: remove extended statistics
vi: xóa các statistic mở rộng

en: remove a subscription
vi: xóa một subscription

en: remove a table
vi: xóa một bảng

en: remove a tablespace
vi: xóa một tablespace

en: remove a transform
vi: xóa một transform

en: remove a trigger
vi: xóa một trigger

en: remove a data type
vi: xóa một kiểu dữ liệu

en: remove a view
vi: xóa một view

en: execute a prepared statement
vi: thực thi một câu lệnh có sẵn

en: define access privileges
vi: định nghĩa quyền truy cập

en: create new rows in a table
vi: tạo thêm dòng mới trong một bảng

en: lock a table
vi: khóa một bảng

en: position a cursor
vi: vị trí một con trỏ

en: prepare a statement for execution
vi: chuẩn bị một câu lệnh để thực thi

en: prepare the current transaction for two-phase commit
vi: chuẩn bị giao dịch hiện tại cho commit hai giai đoạn

en: change the ownership of database objects owned by a database role
vi: thay đổi quyền sở hữu của đối tượng trong cơ sở dữ liệu của một vai trò trong cơ sở dữ liệu

en: replace the contents of a materialized view
vi: thay thế nội dung của một materialized view

en: rebuild indexes
vi: xây dựng lại các indexes

en: destroy a previously defined savepoint
vi: phá hủy một điểm lưu trữ đã xác định trước đó

en: restore the value of a run-time parameter to the default value
vi: khôi phục giá trị của tham số thời gian chạy đến giá trị mặc định

en: remove access privileges
vi: loại bỏ quyền truy cập

en: cancel a transaction that was earlier prepared for two-phase commit
vi: hủy giao dịch đã được chuẩn bị trước đó cho commit hai giai đoạn

en: roll back to a savepoint
vi: quay trở lại một thời điểm lưu trữ

en: define a new savepoint within the current transaction
vi: xác định một điểm lưu mới trong giao dịch hiện tại

en: define or change a security label applied to an object
vi: xác định hoặc thay đổi nhãn bảo mật được áp dụng cho đối tượng

en: retrieve rows from a table or view
vi: truy xuất các hàng từ một table hoặc một view

en: change a run-time parameter
vi: thay đổi tham số run-time

en: set constraint check timing for the current transaction
vi: đặt thời gian kiểm tra ràng buộc cho giao dịch hiện tại

en: set the current user identifier of the current session
vi: đặt nhận dạng người dùng hiện tại cho phiên hiện tại

en: set the session user identifier and the current user identifier of the current session
vi: đặt phiên nhận dạng người dùng và đặt nhận dạng người dùng hiện tại cho phiên hiện tại

en: set the characteristics of the current transaction
vi: thiết lập các đặc điểm của giao dịch hiện tại

en: show the value of a run-time parameter
vi: hiển thị giá trị của tham số run-time

en: empty a table or set of tables
vi: làm trống một bảng hoặc một bộ bảng

en: stop listening for a notification
vi: ngừng nghe thông báo

en: update rows of a table
vi: cập nhật thông tin các dòng của một bảng

en: garbage-collect and optionally analyze a database
vi: thu thập rác và tùy chọn phân tích cơ sở dữ liệu

en: compute a set of rows
vi: tính toán một tập hợp các hàng

en: Type "help" for help.
vi: Gõ "help" để trợ giúp.

en: Try "%s --help" for more information.
vi: Thử "%s --help" để biết thêm thông tin.
